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NENO KUTOKA KWA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MASHIRIKA YASIYOKUWA 

YA KISERIKALI (NACoNGO) KATIKA 
MKUTANO WA MAJADILIANO YA 

KIMKAKATI 
 

KATIKA UKUMBI WA BENKI KUU-DAR ES SALAAM. 
 

TAREHE 09. 02. 2024 
 

Waheshimiwa Mawaziri, 

Viongozi mbalimbali wa Serikali mlioko hapa, 

Wadau wa Maendeleo, 

Washiriki wote wa kongamano hili, 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA! 
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Kipekee kabisa napenda kuishukuru Serikali kupitia Wizara ya Fedha kwa 

kuandaa kongamano hili muhimu la kimkakati kati ya Serikali na wadau 

wa Maendeleo. Sisi kama Baraza la Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali 

(NaCoNGO) tunaendelea kutoa shukrani na kuipongeza Serikali kwa 

kutambua mchango wa Asasi za Kiraia na kuzipa nafasi ya ushiriki katika 

utekelezaji wa mipango mbalimbali ya taifa kwa manufaa mapana ya 

watanzania na kuhakikisha kwa pamoja tunapeleka mbele maendeleo ya 

taifa kwa ujumla. Nitoe shukrani kwa wadau wote wa maendeleo ambao 

kwa namna moja au nyingine wamechangia na wamekuwa sehemu ya 

utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo. 

Katika maandalizi yanayoendelea ya kuandaa Dira ya maendeleo – 2050, 

sisi wana AZAKI tumeanza kutoa mchango wetu katika kuhakikisha Dira 

hiyo inazingatia suala zima la maendeleo jumuishi, hususani ushiriki wa 

makundi maalum katika shughuli za kiuchumi na huduma za jamii 

unapewa kipaumbele katika utekelezaji wa afua mbalimbali za serikali na 

wadau wake. 

Katika mjadala wa leo, tutachangia maoni yetu juu ya uwekezaji katika 

rasilimali watu kwa mtazamo wa maendeleo jumuishi, ukuaji wa kilimo 

na usalama wa chakula, hali ya miundomsingi wezeshi katika maeneo ya 

vijijini na upatikanaji wa rasilimali fedha kwa makundi maalumu. 

MADA YA KWANZA 
Uwekezaji katika rasilimali watu kwa mtazamo wa maendeleo jumuishi ( 

Human Capital Development) 

Waheshimiwa Mawaziri na Wadau wa Maendeleo, 

Uwekezaji katika rasilimali watu ni afua namba moja katika maendeleo 

ya nchi yoyote duniani. Kwa msingi huo wana AZAKI tunatoa wito wa 

kuzingatia azimio la Dar es salaam la mwaka 2023 ambalo  linatambua 

kwamba watu ndio rasilimali muhimu zaidi kwa Bara la Africa hivyo 

hakuna muda wa kupoteza. 
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MADA YA PILI  
Ukuaji wa kilimo na usalama wa chakula (Food Systems Strengthening) 

Waheshimiwa Mawaziri na Wadau wa Maendeleo, 

Wana AZAKI tunapenda kukumbusha na kusisitiza kwamba, sekta ya 

kilimo bado ni UTI wa mgongo wa uchumi na maendeleo ya taifa 

hususani katika hukakikisha usalama wa chakula. Hivyo sekta hiyo 

hainabudi kupewa kipaumbele katika Dira ya maendeleo ya 2050. 

MADA YA TATU 
Hali ya miundomsingi wezeshi katika maeneo ya vijijini (  Infrastructure 

development for Increasing productivity) 

Waheshimiwa Mawaziri na Wadau wa Maendeleo, 

Sisi wana AZAKI tunatambua na kupongeza juhudi za serikali katika 

ujenzi wa miundomsingi kwa ajili ya shughuli za maendeleo, hususani 

miundo msingi ya kimkakati. Hata hivyo bado juhudi kubwa zinahitajika 

katika kuhakikisha miundomsingi hiyo inaelekezwa maeneo ya vijijini, 

ambako zaidi ya asilimia 60 ya watanzania wanaishi, ili kufungua fursa 

za kiuchumi kwa maendeleo jumuishi. 

MADA YA NNE 
Upatikanaji wa rasilimali fedha kwa makundi maalumu. (Financing for 

Development) 

Waheshimiwa Mawaziri na Wadau wa Maendeleo, 

Wana AZAKI tunapenda kukumbusha kwamba bado upatikanaji wa 

mikopo nafuu kwa shughuli za kiuchumi na uzalishaji mali za makundi 

maalum bado ni changamoto. Kwa hiyo ni muhimu kuondoa vikwazo vya 

upatikanaji wa rasilimali fedha kwa makundi hayo muhimu ili ndoto ya 

maendeleo jumuishi iweze kutimia.  

Waheshimiwa Mawaziri na Wadau wa Maendeleo, 



4 | Page     

Mada:  Kuelekea Dira ya 2050: “Kuongeza Ustahimilivu na Maendeleo Jumuishi Katika 

Nyakati za Kutokuwa na uhakika” 
 

Licha ya mchango na jukumu la Sekta ya AZAKI katika jamii, sekta hii 

bado inaendelea kukabiliwa na changamoto nyingi hasa zile zitokanazo 

na  Mifumo, Sera na Utekelezwaji wa Sheria mbalimbali zinazopunguza 

ufanisi wake. TUNAIOMBA SERIKALI IANGALIE UPYA 

MIFUMO, SERA NA SHERIA HIZO ILI KUONGEZA TIJA 

KATIKA MCHANGO WA SEKTA YA AZAKI KATIKA 

KUCHOCHEA MAENDELEO YA TAIFA 

 

WAHESHIMIWA MAWAZIRI NA WADAU WA MAENDELEO, 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA, 

 

Naomba Kuwasilisha. 

 

Lilian Badi 

Mwenyekiti wa Baraza 

NaCoNGO 


