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A. UTANGULIZI 

 

Kwa mwaliko wa Msajili wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Baraza la Taifa ya Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali (NaCONGO) limeratibu wadau na 

wanachama wake kuandaa mapendekezo ya Sheria Mpya ya Tume ya Uchaguzi, 2023; Marekebisho ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura Namba 278; 

Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura Namba 258; na Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge Madiwani na viongozi wa Serikali za Mitaa, 2023. 

Mapendekezo haya yamekusanywa kutoka kwa wadau na wanachama wa NaCONGO na baadaye kuandikwa na kujumuishwa na kikundi kazi cha wajumbe 

wateule wa ngazi ya Taifa ambao walipendekezwa kutokana na utaalam na uzoefu wao katika masuala ya Sheria za Uchaguzi na wakakubali kujitolea kufanya 

kazi hiyo. Kwa moyo wao, NaCONGO inawashukuru sana wana AZAKI hao. 

 

B. JEDWALI LA MAPENDEKEZO  

1. SHERIA MPYA YA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI YA MWAKA 2023 

Na. SUALA AU JAMBO MUHIMU MAONI 

 

SABABU 

1. Jina la Tume ya Uchaguzi. Jina liwe  “ Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi” 

Kuleta dhana ya uhuru na mamlaka kwa Tume bila 

kuingiliwa, kuelekezwa au kuagizwa na mtu, chombo au 

mamlaka nyingine katika utendaji wa majukumu yake.  

Uhuru wa Tume uzingatie nyanja za Kimuundo, 

Kimajukumu na Kibajeti. 

2.  Muundo na Uhuru wa Tume  Tunapendekeza Muundo wa Tume uwe 

katika Sehemu mbili,  

1. Usimamizi wa Tume; sehemu hii 

iundwe na wajumbe tisa (9) 

Kutenganisha majukumu ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi. 
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pamoja na mwenyekiti wa Tume 

ambao jukumu kubwa ni 

kusimamia utendaji wa Tume. 

2. Utendaji wa Tume. 

3.  Majukumu ya Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi. 

Tunapendekeza majukumu ya nyongeza 

kama ifuatavyo: 

1. Kuratibu na kusimamia shughuli 

zote za uchaguzi katika Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 

ikiwemo uchaguzi wa Rais, 

Wabunge, Madiwani na Serikali 

za Mitaa. 

2. Kuratibu na kusimamia uchaguzi 

wa wawakilishi wa Tanzania 

katika vyombo mbalimbali vya 

uwakilishi wa kikanda (EALA, 

SADC & PAP). 

3. Kuwa na mamlaka ya kuendesha 

kura za maoni (referendum) katika  

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

4. Kutoa elimu endelevu ya mpiga 

kura mara kwa mara angalau mara 

Sababu ya mapendekezo ya majukumu ya nyongeza: 

1. Shughuli zote za uchaguzi za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa Katiba hii 

ziratibiwe na kusimamiwa na Tume Huru ya Taifa 

ya Uchaguzi kwa kuwa ndiyo chombo pekee 

chenye utaalamu na uzoefu wa  mambo ya 

uchaguzi. 

2. Kuimarisha demokrasia ya uwakilishi wa moja 

kwa moja kikanda (EALA, SADC & PAP). 

3. Kuziba ombwe la uratibu wa kura za 

maoni/maamuzi (referendum) za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. (Kujifunza kutoka 

Zanzibar) 

4. Kukuza uelewa wa wananchi kuhusu uchaguzi na 

haki ya kupiga kura ili kuongeza mwitikio na 

ushiriki. 

5. (a) Tume ya Uchaguzi ndio mamlaka ya kuratibu 

wadau wa uchaguzi ; (b) Kuimarisha ushiriki wa 

wadau wa uchaguzi i.e NGOs. 
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tatu kwa mwaka kwa makundi 

yote. 

5. Kuratibu wadau wa uchaguzi 

katika kutoa elimu ya mpiga kura 

katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

6. Kusimamia na kuratibu 

uandikishaji wa wapiga kura wa 

uchaguzi wote wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

7. Kuhakiki na kuboresha daftari la 

kudumu la mpiga kura mara tatu 

ndani ya miaka mitano. 

6. Kusiwepo na chombo chochote  chenye mamlaka 

ya kusimamia uchaguzi wa JMT kama vile 

inavyofanya TAMISEMI katika uchaguzi wa 

serikali za mtaa. 

7. Kumuwezesha kila Mtanzania mwenye sifa ya 

kupiga kura kutimiza haki yake kikatiba. 

3. Utaratibu wa Uteuzi na Utenguzi 

wa Wajumbe wa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi 

Tunapendekeza kuwe na Kamati ya 

Uteuzi wa Wajumbe na Mkurugenzi  wa 

Tume Huru ya Taifa. Kamati hii itakuwa 

na majukumu makubwa mawili (2); 

Kusajili (recruit) wajumbe wa Tume; 

Kupendekeza majina kwa Rais ambapo 

wataapa mbele ya Rais ndani ya siku 30. 

 

 ya Uchaguzi itakayoundwa na wajumbe 

wafuatao; 

Lengo ni kuweka mchakato wa wazi na wa ushindani 

utakaopelekea upatikanaji ya wajumbe wa Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi. 
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1. Jaji Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambaye 

atakuwa Mwenyekiti. 

2. Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye 

atakuwa Makamu Mwenyekiti. 

Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu au Jaji 

wa Mahakama Kuu atakayeteuliwa na Jaji 

Kiongozi ambaye atakuwa Katibu. 

Naibu Mwanasheria Mkuu. 

Rais wa Chama cha Mawakili wa 

Tanganyika. 

Rais wa Chama cha Majaji Wanawake wa 

Tanzania. 

Rais wa Chama cha Mawakili Zanzibar. 

Wawakilishi wawili kutoka kundi la Asasi 

za Kiraia waliyofanya kazi katika eneo la 

utawala bora kwa zaidi ya miaka 10 

mmoja lazima awe mwanamke. 

Mwakilishi kutoka Shirikisho la Vyama 

vya Watu Wenye Ulemavu, uwakilishi 

huo uzingatie jinsia. 

Nafasi ya Wajumbe pamoja na 

Mkurugenzi wa Tume watatakiwa 
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kufanya maombi ya nafasi hizo kupitia 

Katibu wa Kamati ya Uteuzi. 

4. Sifa za kuteuliwa kuwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi 

1. Awe ni mwanasheria mbobevu 

aliyefanya kazi kwa muda 

usiyopungua miaka 15 mfululizo 

katika nafasi ya Ujaji, 

Mwanasheria Mwandamizi au 

Wakili Mkongwe au mwenye sifa 

zifanazofana na hizo. 

2. Asiwe mtu aliyewahi kujihusisha 

na siasa za vyama kwa muda wa 

miaka mitano kabla ya kuomba 

nafasi hiyo. 

Kuhakikisha Mkurugenzi wa Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi ni mtu mbobevu asiyefungamana na chama cha 

siasa. 
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5. Utaratibu wa Vikao vya 

Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi. 

Tunapendekeza vikao vya wajumbe 

wa Tume vifanyike mara nne (4) kwa 

mwaka kwa ajili ya kufanya 

usimamizi wa kazi za kitendaji za 

Tume. 

Lengo ni kuwa na vikao vya kiutawala kila baada ya miezi mitatu mara 

nne kwa mwaka. 

6.  Chanzo cha fedha za 

uendeshaji wa Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi na 

shughuli za uchaguzi. 

Tunapendekeza chanzo cha fedha za 

uendeshaji wa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi; 

1. Itokane na fungu maalamu 

litakalowekwa na Bunge 

ambalo si chini ya asilimia 

3% ya Bajeti ya Serikali. 

2. Misaada kutoka katika 

vyanzo halali. 

Fedha hizo zitumike kwa ajili ya 

mishahara, posho na pensheni 

pamoja na matumizi ya Tume kwa 

ajili ya kazi za kitendaji na 

usimamizi. 

 

Kuweka chanzo cha uhakika cha upatikanaji wa fedha kwa ajili 

ya matumizi ya Tume. 

7. Muundo wa Utumishi wa 

Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi. 

Kuweka muundo uliyowazi 

unaotenganisha sehemu ya Tume ya 

Utendaji yaani wafanyakazi wa 

Kuimarisha utendaji wa Tume kwa kutenganisha majukumu ya Tume 

ya Kiutendaji na majukumu ya kiusimamizi. 
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Tume na sehemu ya Tume ya 

Usimamizi yaani Kamisheni ya 

Tume. 

 

8. Kuipa Tume mamlaka ya 

kutunga kanuni, kuandaa 

miongozo na kutoa 

maelekezo. 

Tunapendekeza Tume itekeleze 

mamlaka ya kutunga kanuni kwa ajili 

ya kutekeleza mambo yafuatayo; 

1. Mambo ya kinidhamu ya 

wafanyakazi wa Tume au 

wanaofanya kazi kwa niaba 

ya Tume. 

2. Jinsi ya utendaji kazi wa 

Tume. 

3. Namna ya ugatuzi wa 

madaraka ya Tume. 

 

 Kuweka mipaka ya maeneo au mambo ambayo Tume inaweza kutunga 

kanuni, kuandaa miongozo na kutoa maelekezo. 
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3. SHERIA YA GHARAMA ZA UCHAGUZI, SURA NAMBA 278 

Na. SUALA AU JAMBO MUHIMU MAONI SABABU 

1.  Kufuta maneno “Executive Director” na District 

Administrative Secretary katika kifungu cha 7(3) 

badala yake kuweka maneno “Returning Officer” na 

kufuta maneno “Ward Executive Officer”katika 

kifungu cha 7(3) (c) badala yake kuweka maneno 

Assistant “Returning Officer”. 

Tunapendekeza wasimamizi wa 

uchaguzi na wasaidizi wa wasimamizi 

wa uchaguzi wawe ni watumishi wa 

Tume Huru ya uchaguzi walioajiriwa 

na Tume yenyewe kwa utaratibu wa 

utumishi wa Tume hiyo. 

Wasimamizi wa uchaguzi wakiwa ni 

watumishi wa Tume ya Uchaguzi 

itasaidia kuhakikisha uchaguzi 

unakuwa huru na wa haki.  

2.  Kuboresha utaratibu wa kuchukua na kuwasilisha 

Fomu za Tamko la gharama za uchaguzi kwa kumtaka 

mtia nia kuchukua Fomu za Tamko la gharama za 

uchaguzi siku anayochukua Fomu za kuomba uteuzi 

kwa msimamizi wa uchaguzi na kurejesha siku 

anaporejesha Fomu za uteuzi. 

Tunapendekeza kama Sheria ilivyo 

sasa iendelee, kwa sababu kabla ya 

kuteuliwa kuwa mgombea anakua hana 

sababu ya kuwa na gharama za 

uchaguzi. 

Kuteuliwa kwa mgombea kuwe 

ndiyo Ushahidi wa kumtaka 

aendeane na Sheria ya Gharama ya 

Uchaguzi. 

3. Kuweka muda wa Chama cha Siasa kuwasilisha ripoti 

ya marejesho ya gharama za uchaguzi mdogo. 

Tunapendekeza muda unaotumika 

kuwasilisha ripoti katika uchaguzi 

mkuu, muda kama huo uwe pia katika 

Ili kuwezesha uwajibikaji katika 

kutoa ripoti ya uchaguzi mdogo, 

lakini pia itawezesha kufanya 
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uchaguzi mdogo. tathmini ya mambo yote 

yaliyofanyika katika uchaguzi 

mdogo.  

4. Kuondoa sharti kwa Vyama vya Siasa kuwasilisha 

stakabadhi za matumizi ya gharama za uchaguzi kwa 

Msajili wa Vyama vya Siasa ili stakabadhi hizo zibaki 

kwenye vyama kwa ajili ya uchaguzi. 

Tunapendekeza Stakabadhi ziendelee 

kupelekwa kwa Msajili ili naye 

ajiridhishe na kuzirejesha katika 

Chama husika. 

Kumwezesha msajili kujiridhisha 

kama vyama vya siasa vinazingatia 

taratibu za kutoa na kupokea 

Stakabadhi.  

5 Usimamizi wa gharama za uchaguzi 

 

Uangalizi wa gharama za uchaguzi na 

ufadhili wa kisiasa inapaswa kuwa 

chini ya Tume ya Uchaguzi. 

Kwa sababu Tume ndio yenye 

mamlaka ya kusimamia maswala 

yote ya uchaguzi wanapswa pia 

kujiridhusha na gharama zote za 

kuendesha uchaguzi. 

6 Usiri kwenye ripoti za ufadhili wa kampeni 

 

i. Vifungu vyote vinavyoweka usiri 

kuhusu ufadhili wa kampeni 

viondolewe na uwazi utiliwe mkazo. 

Uwazi usiishie tu kwenye ufadhili wa 

kampeni bali uenezwe kwa shughuli 

zote za ufadhili wa kisiasa na vyama 

vyote. 

Kuhakikisha kunakuwepo na uwazi 

na uwajibikaji. 

 

Wananchi wanayo haki ya kupata 

ripoti ya uchaguzi. 
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ii. Kiwango cha ufichuzi wa ufadhili 

wa kisiasa kinapaswa kuwa sawa 

iwezekanavyo na ufichuzi 

unaohitajika chini ya Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma. 

7 Wagombea waliopita bila kupingwa. 

 

Kuwa na masharti ya wazi na ya 

udhibiti wa "ugombea bila kupingwa’’ 

Pia kuwekwa kipengele kinachohitaji 

kuchunguzwa kwa mgombea huyo ili 

kupunguza na kuondoa rushwa. 

Kuhakikisha udhibiti wa rushwa na 

takrima kwenye uchaguzi kwa 

mgongo wa kupita bila kupingwa. 
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8 Usawa wa kijinsia na ujumuishi. 

 

 

 

Sheria inapaswa kuweka masharti ya 

ndani ya chama kuhakikisha kuwa 

fedha zimetengwa kusaidia wanawake 

kugombea nafasi za ndani ya vyama 

pamoja na ufadhili wa kampeni katika 

chaguzi za kitaifa. 

Pia kipengele cha  22 na 23 cha sheria  

kinapaswa kutoa miongozo ya jinsi 

vyama vya siasa vinapaswa kutumia 

fedha/ruzuku kuendeleza ushiriki wa 

wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu katika vyama vya siasa. 

Kuhakikisha wanawake wanashiriki 

kuwania/kugombea nafasi 

mbalimbali ndani ya vyama vyao.  
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3. SHERIA YA VYAMA VYA SIASA, SURA 258 

Na. SUALA AU JAMBO   MAONI SABABU 

1.  Kuzuia mtu ambaye si raia wa Tanzania 

kushiriki shughuli za kisiasa nchini. 

1) Neno “kushiriki” litolewe 

tafsiri kamili bila kuathiri 

ushirikiano wa vyama vya 

siasa vya Tanzania na 

vyama rafiki nje ya 

Tanzania kwenye 

programu mbalimbali za 

kujengeana uwezo. 

 

2) Kushiriki kwa namna 

yoyote kusizuie mtu 

kutoka nje ya Tanzania 

kushiriki kwenye zoezi au 

tukio kama uchaguzi kwa 

lengo la uangalizi au 

kujenga mahusiano na 

vyama vya Tanzania. 

1. Kwajili ya kuondoa utata katika tafsiri unaoweza 

kuathiri uhuru wa  mashirikiano wa vyama vya siasa. 

 

2. Kuendeleza utamaduni wa matizamio katika 

michakato ya Kidemokrasia. 

 

 

 

2.  Kuweka sharti la kuvitaka Vyama vya Siasa 1) Tafsiri za mikutano ya 1) Kwajili ya kuvilazimisha vyama kutoa nafasi kwa 
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vyenye usajili kamili kuweka vifungu 

kwenye Katiba ya kila Chama 

vianavyotambua Sera ya jinsia na ujumuishi 

wa makundi maalum; kuhamasisha na 

kuwezesha Vyama vya Siasa kupambana na 

ukatili wa jinsia na kupiga vita vitendo vya 

rushwa.  

maamuzi ya chama lazima 

iwe ile ambayo 

imejumuisha makundi 

maalumu, na kuzingatia 

usawa wa kijinsia. 

2) Vyama vya siasa vipewe 

wajibu wa kuhakikisha 

vinakuza ushiriki mpana 

wa makundi maalumu 

katika mipango siku hadi 

siku. 

3) Vyama vya siasa vipewe 

wajibu wa kutunga sera 

kali zitakazozuia vitendo 

vya ukatili wa kijinsia na 

rushwa ya ngono. 

4) Katiba za vyama vya siasa 

zihakikishe wanaobainika 

kutenda vitendo vya 

namna hiyo wanawajibika 

ikiwa ni pamoja na 

kutoendelea kushika nafasi 

vyama vya siasa kwa makundi maalumu ili yawe 

sehemu ya maamuzi.  

2) Kuweka utaratibu endelevu kwajili kukuza ushiriki 

wa makundi maalumu. 

3) Kujenga mfumo mzuri wa kushughulika na vitendo 

vya kuzuia ukatili wa kijinsia na rushwa ya ngono. 

4) Kutokomeza vikali  rushwa ya ngono na vitendo vya 

ukatili wa kijinsia nchini, kuongeza uchaguzi kuwa 

huru na haki kwa wagombea na wananchi kwa 

ujumla. 
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za uongozi. 

3.  Kuweka sharti kukitaka Chama cha Siasa 

kinachowasilisha maombi ya usajili wa muda 

kuwasilisha Katiba na Kanuni za Chama 

husika badala ya sharti hilo kuwekwa katika 

Kanuni pekee. 

Ni pendekezo sahihi. Tunaunga 

mkono. 

Kuweka uimara wa kisheria. 

4

. 

Kuweka sharti kwamba, mtu ambaye 

amepatikana na hatia ya kosa la udhalilishaji 

wa jinsia asiwe kiongozi wa Chama cha 

Siasa, ili kudhibiti vitendo vya udhalilishaji 

wa kijinsia ndai ya vyama vya siasa. 

1) Ni pendekezo sahihi 

isipokuwa hadi pale 

atakapokuwa amenufaika 

na haki zake za rufani. 

2) Ni muhimu ikawekwa 

bayana sehemu ambayo 

kitendo/vitendo hivyo 

vitakuwa vimetendeka 

badala ya kubaki kama 

ilivyo. Mfano; kama ni 

kwenye chama au ndani ya 

chama na nje ya chama. 

Kudhibiti vitendo vya namna hiyo bila kuathiri haki za 

wahusika kunufaika na haki zao za rufani.  

 

2) Kwajili ya kuondoa utata. 

5

.  

Kuruhusu fedha za ruzuku kugawanywa kwa 

vyama vya siasa kwa kuzingatia idadi ya 

kura za Ubunge, idadi ya Wabunge na 

Mfumo wa sasa uendelee 

isipokuwa asilimia 10 ya fedha za 

ruzuku kwa vyama vya 

Kuvifanya vyama kuendelea kutafuta ushawishi ili kunufaika 

kutokana na mavuna yao ya kiuchaguzi pia kuvijengea uwezo 

vyama vyenye usajili kamili kujiendesha.  
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Madiwani ambao Chama cha Siasa kiao kwa 

wakati husika na siyo kura za Ubunge, idadi 

ya Wabunge na Madiwani ambao Chama cha 

Siasa kilipata wakati wa Uchaguzi Mkuu 

pekee. 

zilizotengwa katika bajeti ya 

serikali ya mwaka wa fedha husika 

igawiwe sawa kwa vyama vyote 

vya siasa vyenye usajili kamili. 

6

. 

Vyama vya Siasa viruhusiwe kuungana 

katika miavuli wakati wowote vinapohitaji 

kufanya hivyo. 

Futa ukomo wa muda kwa vyama 

kushirikiana au kuungana na 

ruhusu uhuru wa vyama 

kushirikiana au kuungana wakati 

wowote wanapoona inafaa 

kufanya hivyo. 

Muda unaowekwa sasa na Sheria ya Vyama vya Siasa kwa 

vyama kuweza kushirikiana au kuungana unavibana vyama 

na kufanya kuwe na ugumu kwa vyama kuweza kushirikiana 

katika uchaguzi. 

7

. 

Kuweka masharti yanayofuta vikwazo vya 

Vyama vya Siasa kupatiwa mafunzo, Elimu 

au uhamasishaji kutoka kwa mtu au taasisi 

yoyote nchini. 

Kuweka masharti yanayofuta 

vikwazo vya Vyama vya Siasa 

kupatiwa mafunzo, Elimu au 

uhamasishaji kutoka kwa mtu au 

taasisi yoyote nchini. 

Masharti yanayoweka ugumu wa elimu au mafunzo kwa 

vyama vya siasa hadi ruhusa ya Msajili ya Vyama vya Siasa 

ni ukiritimba usio na sababu yoyote ya msingi kwa vile 

viongozi wa Kisiasa ni watu wazima, wenye akili ya 

kung’amua mafunzo, elimu au uhamasishaji ulio na nia 

mbaya kwa Nchi yetu. 

8.  Utatuzi wa migogoro ya Vyama vya Siasa. Tunapendekeza kuundwe kwa 

chombo (Baraza la Usuluhishi wa 

Migogoro) maalum ndani ya 

sheria hii litakaloundwa na 

1. Kuleta dhana ya usuluhishi wa migogoro kwa njia 

mbadala kabla ya mahakama. 

2. Kuleta dhana ya uhuru wa mchakato wa usuluhishi wa 

migogoro katika sekta ya vyama vya siasa nchini. 
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wajumbe wafuatao;  

1.Jaji Mstaafu wa Mahakama 

Kuu ya Tanzania au 

Mahakama ya Rufani 

atakayekuwa mwenyekiti wa 

baraza hilo ambaye atateuliwa 

na Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

2.Jaji wa Mstaafu wa 

Mahakama Kuu Zanzibar 

ambaye atakuwa Makamu 

Mwenyetiki ambaye 

atateuliwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

3.Wajumbe saba (7) ambapo 

kati yao watatu (3) watakuwa 

wanawake. 

Mamlaka ya Baraza la 

Usuluhishi wa Migogoro 

itakuwa ni kusuluhisha; 

 Mgogoro kati ya 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



17 
 

mwanachama na chama cha 

siasa. 

 Mgogoro kati ya Chama cha 

Siasa na Msajili wa Vyama 

vya Siasa. 

 Mgogoro kati ya Chama cha 

Siasa. 

 Mgogoro kati ya Mgombea 

Huru na Chama cha Siasa. 

 Mgogoro kati ya Muunganiko 

wa Vyama (Coalition) na 

washirika wake. 

 Mgogoro kati ya Umoja wa 

vyama vya Siasa na 

wanachama wake. 
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4. SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE, MADIWANI NA VIONGOZI WA SERIKALI ZA MITAA NA VIJIJI YA MWAKA 

2023 

Na. SUALA AU JAMBO MAONI SABABU 

1.  Kufuta Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na 

Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 

292 ili kutunga sheria mpya 

ya Uchaguzi itakayosimamia 

uchaguzi wa Rais, Wabunge, 

Madiwani na viongozi wa 

serikali za Mitaa na Vijiji. 

Tunapendekeza kuundwa kwa Sheria 

moja ya Taifa ya Uchaguzi (The 

National Elections Act) kusimamia 

uchaguzi wa Rais, Wabunge, Madiwani 

na viongozi wa serikali za Mitaa na 

vijiji. 

Uchaguzi wote unapaswa kusimamiwa na kuratibiwa na chombo 

chenye utaalam, ujuzi, weledi na uzoefu endelevu. Chombo hicho ni 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi pekee. 

Ni gharama kubwa kwa Taifa la uchumi mdogo kama Tanzania 

kufanya uchaguzi miaka miwili mfululizo wakati ipo fursa ya 

kuunganisha uchaguzi mkuu na uchaguzi wa serikali za Mitaa. 

2.  Kuweka sharti la Uboreshaji 

wa mara kwa mara wa 

Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 

Tunapendekeza masharti yafuatayo ya 

uboreshaji wa Daftari la kudumu la 

Wapiga kura;  

i. Kusiwe na Daftari la Muda la 

Wapiga kura, bali kuwe na Daftari 

la Kudumu kama linavyoainishwa 

kwenye Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Uchaguzi huru hutegemea uandikishaji maridhawa wa wapiga kura. 

Kila mtanzania anayo haki ya kuandikishwa na kubaki katika daftari 

la kudumu la wapiga kura wakati wote akiwa na sifa za kupiga 

kura.Vijana wanaotimiza miaka 18 wanayo haki ya kuandikishwa 

katika daftari la kudumu la wapiga kura mara tu wanapotimiza umri 

wa miaka 18. 



19 
 

ii. Maboresho ya Daftari la Kudumu la 

wapiga kura yafanyike mara kwa 

mara na angalau mara mbili ndani 

ya miaka mitano. 

iii. Daftari liwekwe wazi na kufikika 

kwa njia ya mtandao na nakala 

ngumu (hard copy). 

iv. Daftari la Kudumu la Wapiga kura 

liwe linapatikana, Wananchi wawe 

na uwezo wa kungalia uhalali wake 

wa kupiga kura muda wowote. 

3.  Kuweka sharti kwa 

mgombea wa Ubunge, 

Udiwani au kiongozi wa 

Mtaa au Kijiji aliyekosa 

mshindani katika ngazi yake 

ya uchaguzi kupigiwa kura 

ili kupata ridhaa ya wananchi 

ya kuongozwa naye. 

1.Mgombea mwenyewe ndio achukue 

na kurejesha fomu ya uteuzi na 

iwapo kuna mazingira 

hayamuwezeshi kufanya hivyo 

anaweza kurejesha kupitia 

mwakilishi. 

2.Endapo mtu yeyote ataenda 

kuchukua na kurejesha fomu bila 

ridhaa ya mgombea, basi atakuwa 

ametenda kosa la jinai na kustahili 

 

1. Kuepusha malalamiko ya baadhi ya wagombea kuchukuliwa 

fomu na kuambiwa fomu zao zimepotea kabla ya kuwafikia. 

2. Kuondoa uwezekano wa watu wenye hila kuweza kuwachukulia 

wagombea fomu na kuwajazia vibaya ili waenguliwe na Tume. 

3. Kuondoa hila ya kuwaonea baadhi ya wagombea kwa 

kuwakatalia kupokea fomu kutokana na makosa madogo madogo 

ya kiuchapaji. 

4. Kuondoa hisia ya baadhi ya wagombea kuenguliwa kwa uonevu. 

5. Kukomesha vitendo vya mgombea fulani kutoa rushwa kwa 
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kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. 

 

 

3.Fomu zote za uteuzi kwa ngazi ya 

Urais, ubunge na Udiwani zijazwe 

kwa ukamilifu na ufasaha na 

kurejeshwa. Endapo kutatokea 

hitilafu kwenye fomu na nyaraka 

ambatishi Mgombea Husika awe na 

fursa ya kurekebisha hitilafu hizo na 

kurejesha tena fomu zake. 

 

4.Mgombea yeyote hatokosa sifa ya 

kuteuliwa kwa sababu ya hitilafu ya 

ujazaji wa Fomu bali Tume itoe 

nafasi ya urekebishaji wa Fomu na 

uteuzi kufanyika. 

5.Mgombea atakayeshindwa kurejesha 

fomu kwa makusudi atachukuliwa 

kuwa anafanya mzaha na mchakato 

wa uchaguzi na atachunguzwa na 

Tume ikishirikiana na Takukuru ili 

wagombea wenzake ili wajiondoe katika kinyang’anyiro cha 

kugombea nafasi husika. 

6. Kuweza kubaini wagombea wanaofanya mzaha na michakato ya 

Uchaguzi na kuwachukulia hatua ili kukomesha mizaha yao. 

7. Kukomesha tabia ya wasimamizi kufanya hila ya kuondoka 

ofisini ili baadhi ya wagombea wasiwakute wakati wa kurejesha 

fomu zao. 

8. Kuondoa malalamiko ya baadhi wagombea kutompata 

msimamizi wa Uchaguzi wa kuweza kumkabidhi fomu wakati 

wa kuzirejesha baada ya kukamilisha ujazaji wa maombi ya 

uteuzi. 
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kubaini vitendo vya rushwa. 

6.Mgombea atakayebainika kushindwa 

kurejesha fomu kwa makusudi ili 

kumfanya mgombea mwenzake awe 

amepita bila kupingwa ataadhibiwa 

vikali kwa kuzuiwa kugombea nafasi 

yoyote katika kipindi cha miaka 20. 

7.Mgombea anayefika ofisi ya 

msimamizi wa Uchaguzi kurejesha 

fomu na kutomkuta atachukuliwa 

kuwa amewahi muda wa kurejesha 

fomu hata kama msimamizi atarejea 

ofisini nje ya muda. 

8.Ili kufanikisha malengo ya Sheria hii 

na kulinda haki ya mtu kuchagua 

kiongozi anayemtaka hakutokuwa na 

mgombea atakayepita bila kupingwa. 

4.  Kuweka utaratibu wa kujaza 

nafasi iliyoachwa wazi na 

Mbunge, Diwani au kiongozi 

wa Mtaa/kijiji mteule. 

Tunashauri Masharti yafuatayo: 

1.Mgombea wa kiti cha mbunge 

anayewakilisha jimbo la uchaguzi, 

 

1. Demokrasia ya kweli inataka uchaguzi wenye mashindano siyo 

kupita bila kupigiwa kura. 
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mgombea wa kiti cha diwani 

anayewakilisha Kata na mgombea 

wa ngazi ya uongozi katika serikali 

za mitaa au kijiji apigiwe kura ili 

kupata ridhaa ya wananchi wa 

Jimbo, Kata, Mtaa au kijiji 

atakayoiwakilisha. Sharti hilo pia 

lipo kwa upande wa Mgombea wa 

Urais chini ya Fungu la 44 la Sheria 

ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343. 

Kusiwe na mbunge au diwani 

anayewakilisha jimbo, Kata au 

Mtaa/Kijiji ambaye atatangazwa  

ameshinda bila kupigiwa kura. 

Hata hivyo, Mahakama Kuu kwenye 

shauri la Kikatiba (Joran 

Lwehabura Bashange vs The 

Chairman of National Electoral 

Commission and Another, 

Miscellaneous Civil Cause No. 19 

of 2021) imeshatamka wagombea 

waliopita bila kupingwa bila 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2. Dhana ya kupita bila kupingwa ni batili na inafifisha maana 

nzima ya uchaguzi. 
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kupigiwa kura ni kinyume cha 

Katiba na imefuta/kubatilisha. 

Pendekezo mbadala: 

Inapotokea mbunge, Diwani au 

kiongozi wa mtaa/kijiji mteule 

amepoteza sifa, Tume ya Taifa ya 

uchaguzi imtangaze mtu aliyepata kura 

zilizomfuatia mshindi kuwa ndiye 

kiongozi mteule na kuwa atatumikia 

kwa kipindi chote kilichosalia kabla ya 

uchaguzi unaofuata. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sababu zake 

 

 

a. kuleta uwiano wa mfumo wa uchaguzi kwa nafasi zote kama 

ilivyo kwa urais 

b. Kuepuka gharama za mara kwa mara za kurudia uchaguzi 

pale viongozi wateule wanapopoteza sifa ikiwemo kufariki 

dunia. 

5.  Mgombea Huru au Binafsi 

aruhusiwe katika Uchaguzi 

kwa ngazi ya Rais, Ubunge, 

Udiwani na Serikali za 

Mitaa/Vijiji. 

Iruhusiwe kuwa Mtu yeyote anayetaka 

kuomba ridhaa ya Watanzania kuweza 

kuwaongoza aruhusiwe kufanya hivyo 

ama kwa kudhaminiwa na Chama cha 

Siasa, Muungano wa Vyama au 

 6a. Kuzuia mgombea huru au binafsi ni kuminya haki ya Kikatiba 

na Kisheria kwa Mtanzania kuweza kuomba kuchaguliwa kuwa 

kiongozi bila kupitia Chama cha Siasa. Uminyaji huu wa Haki 

umekemewa na kubatilishwa na hukumu ya kesi ya Mgombea 

Binafsi katika ngazi ya Mahakama Kuu na baadaye Mahakama ya 
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wadhamini huru wasiowakilisha chama 

cha siasa ili mradi ni wapiga kura 

walioandikishwa katika daftari la 

kudumu la mpiga kura. 

Afrika na kuruhusu Mgombea huru ni utekelezaji wa hukumu hizo 

za Kimahakama. 

7. Sheria iweke Masharti 

yanayoweka mfumo 

utakaopaswa kufuatwa na 

vyama vyote vyenye usajili 

kamili katika kupata 

wagombea wa Ubunge na 

udiwani wanawake wa Viti 

Maalum. 

Sheria iweke Masharti yanayoweka 

mfumo utakaopaswa kufuatwa na 

vyama vyote vyenye usajili kamili 

katika kupata wagombea wa Ubunge na 

udiwani wanawake wa Viti Maalum. 

Hii italeta uwiano wa vyama katika utaratibu wa kupata Wabunge na 

Madiwani wanawake wa Viti Maalum badala ya utaratibu wa sasa 

ambapo vyama vinatumia mifumo na utaratibu usiofanana kinyume 

na maelekezo ya ibara ya 81 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

5. SHERIA YA ELIMU YA URAIA YA MWAKA 2023 

1. Itungwe Sheria Mpya ya 

Elimu ya Uraia itakayoweka 

mfumo, utaratibu, mamlaka 

na miongozo ya namna ya 

utoaji wa Elimu ya Uraia na 

jinsi inavyotofautiana na 

Elimu ya Mpiga Kura Nchini 

Itungwe Sheria Mpya ya Elimu ya Uraia 

itakayoweka mfumo, utaratibu, 

mamlaka na miongozo ya namna ya 

utoaji wa Elimu ya Uraia na jinsi 

inavyotofautiana na Elimu ya Mpiga 

Kura Nchini ambayo ni jukumu la 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

Kutungwa kwa Sheria ya Elimu ya Uraia kutaondoa ombwe la 

kutokuwepo kwa Sheria inayoongoza Elimu hiyo Nchini na hivyo 

kumaliza mkanganyiko uliopo kati ya Elimu ya Uraia na Elimu ya 

Mpiga Kura Nchini. 



25 
 

ambayo ni jukumu la Tume 

Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

2. Sheria ya Elimu ya Uraia 

iwataje wadau wote Muhimu 

ikiwa ni pamoja na Asasi za 

Kiraia, Taasisi za Dini na 

taasisi nyinginezo zenye 

uwezo wa kutoa elimu huru 

ya Uraia bila kuegemea 

upande wowote kisiasa. 

Sheria ya Elimu ya Uraia iwataje wadau 

wote Muhimu ikiwa ni pamoja na Asasi 

za Kiraia, Taasisi za Dini na taasisi 

nyinginezo zenye uwezo wa kutoa 

elimu huru ya Uraia bila kuegemea 

upande wowote kisiasa. 

Hii itaondoa utata uliopo sasa juu ya nani anapaswa kutoa Elimu ya 

Uraia Nchini. 
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C. HITIMISHO 

Kwa ujumla, NaCONGO tunaona kuwa hii ni fursa muhimu na nzuri ya kuboresha mifumo ya usimamizi wa Uchaguzi na uratibu wa Elimu ya Uraia na 

Elimu ya Mpiga Kura Nchini ambayo imejitokeza na ambayo haipaswi kuchezewa. Aidha, Mashirika wanachama wa NaCONGO tunaamini kuwa maoni 

yetu yatachangia katika kazi ya kuboresha sheria mbalimbali zenye mapungufu na katika utungaji wa Sheria Mpya katika maeneo ambayo yanahitaji wa 

mfumo mpya wa Kisheria. Kwa sababu hizi na nyingine ambazo hatukuzitaja hapa, tunapenda kushukuru serikali kupitia Msajili na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kwa kutupatia mwaliko huu mahsusi kuwasilisha maoni haya. Tunapenda kuwashukuru wadau wote waliojitoa kuweza kuwasilisha maoni kwetu 

katika muda mfupi ambao tulikuwa nao. Tunaamini kuwa tutaendelea kushirikishwa katika hatua za baadaye za utungaji na uboreshaji wa Sheria tajwa hapo 

juu. Mwisho, tunapenda kuweka bayana kuwa mambo kadhaa tuliyoyapendekeza yanataka zaidi ya mabadiliko ya Sheria. Tunashauri kuwepo Mchakato wa 

Marekebisho ya 15 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili kuwianisha masuala ya kisheria yaliyopendekezwa kuboreshwa na ibara husika za 

Katiba ya Nchi.  

 

D. VIAMBATANISHO 

Tafadhali rejea viambatanisho vifuatavyo kwa ufafanuzi na taaria zaidi kuhusu mapendekezo ya wadau kama ifuatavyo; 

1. Sheria ya Mfano ya Uchaguzi. 

2. Sheria ya Mfano ya Vyama vya Sisasa. 

 

 

 

 

 


